1. യൂത്ത് അവാര്‍ഡ്

ചിട്ടയായ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ കൂടി സമൂഹത്തിനാകെ മാതൃകയാകുന്ന നിരവധിയുവജനങ്ങള്‍ നമ്മുക്കിടയിലുണ്ട്. വിവിധതലങ്ങളില്‍ പ്രതിസന്ധികളെ അതിജീവിച്ചുകൊണ്ട് ശ്രദ്ധേയമായ നേട്ടങ്ങള്‍ കൈവരിച്ച ഈ യുവപ്രതിഭകളെ ആദരിക്കുന്നത് മഹത്തായ കാര്യമാണ്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ സമൂഹത്തിന്റെ വിവിധ മേഖലകളില്‍ സ്തുത്യര്‍ഹവും പ്രശംസനീയവുമായ പ്രകടനം കാഴ്ചവച്ച യുവജനങ്ങളെ സ്വാമി വിവേകാനന്ദന്‍ യുവപ്രതിഭാ പുരസ്‌കാരം നല്‍കി അംഗീകരിക്കാവുന്നതാണ്. കൂടാതെ മികച്ച യൂത്ത് ക്ലബ്ബിനുള്ള പുരസ്‌കാരം ജില്ല-സംസ്ഥാനതലങ്ങളില്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തുന്നു.

അവാര്‍ഡ്‌ നല്‍കുന്ന മേഖലകള്‍:-
സാമൂഹ്യപ്രവര്‍ത്തനം, മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തനം (പ്രിന്റ്‌ മീഡിയ), മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തനം (ദൃശ്യമാധ്യമം), കല, സാഹിത്യം, ഫൈന്‍ ആര്‍ട്‌സ്‌, കായികം (വനിത), കായികം (പുരുഷന്‍), ശാസ്‌ത്രം, സംരംഭകത്വം, കൃഷി, മികച്ച യുവാക്ലബ്ബ്‌, മികച്ച യൂത്ത്‌ ക്ലബ്ബ്‌.

മികച്ച യൂത്ത്‌ ക്ലബ്ബിനുള്ള പുരസ്‌കാരവും മികച്ച യുവാക്ലബ്ബുകള്‍ക്കുള്ള പുരസ്‌ക്കാരവും ജില്ലാതലങ്ങളിലും ഏര്‍പ്പെടുത്തുന്നു.

2. യുവമാധ്യമ വെബിനാര്‍

സാമൂഹ്യ പുരോഗതിയില്‍ മാധ്യമങ്ങള്‍ക്കുള്ള സ്വാധീനം, മാധ്യമരംഗത്തെ നൂതന പ്രവണതകള്‍ തുടങ്ങിയവ സംബന്ധിച്ച് യുവജനങ്ങള്‍ക്കും, യുവമാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്കും അവബോധം വളര്‍ത്തുക തുടങ്ങിയ ലക്ഷ്യത്തോടുകൂടി കേരള സംസ്ഥാന യുവജനക്ഷേമ ബോര്‍ഡ് യുവമാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തക  വെബിനാര്‍ സംഘടിപ്പിക്കുന്നു..

യുവാക്കളായ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകര്‍, മാധ്യമ വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ എന്നിവരെ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയാണ്‌ മാധ്യമ വെബിനാര്‍ സംഘടിപ്പിക്കുന്നത്‌. ജില്ലാ യുവജനകേന്ദ്രങ്ങള്‍ വഴി മാധ്യമ വിദ്യാര്‍ത്ഥികളില്‍ നിന്നും മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരില്‍ നിന്നും വെബിനാറില്‍ പങ്കെടുക്കുവാന്‍ തല്‍പ്പരരായ 40 വയസ്സില്‍ താഴെയുള്ള യുവജനങ്ങളെ പ്രതിനിധികളായി തെരഞ്ഞെടുക്കുന്നു. 14 ജില്ലകളില്‍ നിന്നുമായി തെരഞ്ഞെടുക്കുന്ന 250 പ്രതിനിധികളാണ്‌ വെബിനാറില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നത്‌.മാധ്യമരംഗത്തെ പ്രഗത്ഭരായ 10 ഓളം വിശിഷ്‌ട വ്യക്തിത്വങ്ങളുമായി വെബിനാര്‍ വഴി സംവാദത്തിലേര്‍പ്പെടുവാനുള്ള അവസരം ഒരുക്കുന്നു. രാഷ്‌ട്രീയ-സാമൂഹിക-സാംസ്‌കാരിക-മാധ്യമ രംഗത്തെ പ്രഗത്ഭ വ്യക്തികള്‍, ജനപ്രതിനിധികള്‍ തുടങ്ങിയവര്‍ ഉദ്‌ഘാടന – സമാപന സെഷനുകളില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നു. ഒരു ദിവസം 2 ഫാക്കല്‍റ്റികള്‍ പ്രതിനിധികളുമായി സംവദിക്കുന്നു. അങ്ങനെ 5 ദിവസമായിരിക്കും വെബിനാറിന്റെ ദൈര്‍ഘ്യം. ഓണ്‍ലൈന്‍ പ്ലാറ്റ്‌ഫോം വഴിയാണ്‌ വെബിനാര്‍ സംഘിടിപ്പിക്കുന്നത്‌.

3.ദിനാചരണങ്ങള്‍

ദേശീയ അന്തര്‍ദേശീയ യുവജനദിനാഘോഷങ്ങളാണ്‌ ഈ പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി പ്രധാനമായും സംഘടിപ്പിക്കുന്നത്‌. കൂടാതെ പരിസ്ഥിതി ദിനാചരണം, ലഹരിവിമുക്ത ദിനാചരണം, മറ്റ്‌ പ്രധാനപ്പെട്ട ദിനങ്ങള്‍ എന്നിവയും ആചരിക്കുന്നു.

4.ഇതരസ്ഥാപനങ്ങളുമായി സഹകരിച്ചുള്ള പരിപാടികള്‍

കേരളത്തിലെ യുവജനങ്ങളുടെ കലാ-കായിക-വിദ്യാഭ്യാസ-സാംസ്‌ക്കാരിക കഴിവുകളെ കണ്ടെത്തുന്നതിനും പരിപോഷിപ്പിക്കുന്നതിനും അവരെ മുഖ്യധാരയിലേക്ക്‌ കൊണ്ടുവരുന്നതിനുമായി യൂത്ത്‌ ക്ലബ്ബുകള്‍, സാംസ്‌ക്കാരിക സംഘടനകള്‍, സര്‍ക്കാര്‍ – അര്‍ദ്ധസര്‍ക്കാര്‍ സ്ഥാപനങ്ങള്‍, പൊതുമേഖലാസ്ഥാപനങ്ങള്‍, മറ്റ്‌ ഇതര ഏജന്‍സികള്‍ തുടങ്ങിയവയുമായി സഹകരിച്ച്‌ സംസ്ഥാന യുവജനക്ഷേമ ബോര്‍ഡ്‌ ജില്ലാ യുവജനകേന്ദ്രങ്ങള്‍ മുഖേന വിവിധ പരിപാടികള്‍ സംഘടിപ്പിക്കുന്നു.

ഭാരത്‌ ഭവന്‍, കെ.എസ്‌.എഫ്‌.ഡി.സി, വൈലോപ്പിള്ളി സംസ്‌കൃതിഭവന്‍, യൂത്ത്‌കമ്മീഷന്‍, എസ്‌.സി.എസ്‌.റ്റി ഡിപ്പാര്‍ട്ട്‌മെന്റ്‌, ഭാഷാഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂട്ട്‌, അനെര്‍ട്ട്‌, കോളേജിയേറ്റ്‌ എഡ്യൂക്കേഷന്‍, സാങ്കേതിക സര്‍വ്വകലാശാല, കുസാറ്റ്‌, സര്‍ക്കാര്‍ സ്‌കൂളുകള്‍, വ്യവസായ വകുപ്പ്‌ തുടങ്ങിയ വിവിധ സ്ഥാപനങ്ങള്‍, വകുപ്പുകള്‍ എന്നിവയില്‍ നിന്നും ലഭ്യമാകുന്ന പദ്ധതികള്‍ പരിശോധിച്ച്‌ മനുഷ്യവിഭവശേഷി, സാമ്പത്തികം എന്നീ കാര്യങ്ങളില്‍ പങ്കാളിത്തം നല്‍കുന്ന സമ്പ്രദായമാണ്‌ സ്വീകരിച്ചിട്ടുള്ളത്‌. ലഭ്യമായിട്ടുള്ള പ്രൊപ്പോസലുകള്‍ പ്രകാരം പ്രതിവര്‍ഷം ഏകദേശം നാല്‌ സ്ഥാപനങ്ങളുമായി സഹകരിച്ച്‌ സാമ്പത്തിക വിഹിതം 3 ലക്ഷത്തില്‍ താഴെ വിനിയോഗിച്ച്‌ പരിപാടികള്‍ സംഘടിപ്പിച്ചു വരുന്നു. നടപ്പുസാമ്പത്തിക വര്‍ഷം കോവിഡ്‌ വ്യാപിക്കുന്ന പശ്ചാത്തലം, പ്രകൃതി ദുരന്ത സാധ്യത എന്നിവ കൂടി പരഗണിക്കുമ്പോള്‍ മേല്‍ ഇനങ്ങള്‍ക്കു പുറമെ വിദ്യഭ്യാസ സ്ഥാപനങ്ങള്‍, സംഘടനകള്‍, ആരോഗ്യവകുപ്പ്‌ മുതലായവയുമായി ചേര്‍ന്ന്‌ യുവജനക്ഷേമ ബോര്‍ഡിലെ കേരള വോളന്ററി യൂത്ത്‌ ആക്ഷന്‍ ഫോഴ്‌സ്‌ അംഗങ്ങളുടെ സേവനം വിനിയോഗിച്ച്‌ രക്ഷാപ്രവര്‍ത്തനങ്ങളും രോഗവ്യാപന പ്രതിരോധ പദ്ധതികളും മരുന്നുവിതരണ സംവിധാനവും മറ്റും നിര്‍വ്വഹിക്കേണ്ട സാഹചര്യവും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

5. പ്രചരണവും പൊതുജനസമ്പര്‍ക്കവും

കേരള സംസ്ഥാന യുവജനക്ഷേമ ബോര്‍ഡ് ജില്ലകളിലും സംസ്ഥാനത്താകമാനവും വൈവിധ്യമാര്‍ന്ന പദ്ധതികള്‍ ആവിഷ്‌ക്കരിച്ച് നടപ്പാക്കിവരുന്നു. പ്രസ്തുത പദ്ധതികളുടെ പ്രയോജനം അവയുടെ യഥാര്‍ത്ഥ ഗുണഭോക്താക്കളിലേക്കെത്തിക്കുവാന്‍ വിപുലമായ പ്രചരണവും പൊതുജന സമ്പര്‍ക്ക പരിപാടികളും ആവശ്യമാണ്. ദൃശ്യ -ശ്രവ്യ-അച്ചടി മാധ്യമങ്ങള്‍, നവമാധ്യമങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ളവയുടെ സഹായത്തോടെ ബോര്‍ഡിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളെ കൂടുതല്‍ യുവജനങ്ങളിലേക്കെത്തിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

6.ഫോട്ടോഗ്രാഫി അവാര്‍ഡ്‌

യുവജനങ്ങളില്‍ ഫോട്ടോഗ്രാഫിയുടെ അനന്തസാധ്യതകളെ കുറിച്ചുള്ള അവബോധം സൃഷ്‌ടിക്കുന്നതിനും ഈ രംഗത്ത്‌ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന യുവാക്കള്‍ക്ക്‌ പ്രോത്സാഹനം നല്‍കുന്നതിനുമായി യുവാക്കള്‍ക്ക്‌ ഫോട്ടോഗ്രാഫി അവാര്‍ഡുകള്‍ നല്‍കുന്നു.കല, കാര്‍ഷികം, സാമൂഹ്യപ്രതിബദ്ധത എന്നീ വിഷയങ്ങളെ അധികരിച്ച്‌ മൂന്ന്‌ വിഭാഗങ്ങളിലായാണ്‌ അവാര്‍ഡുകള്‍ നല്‍കുന്നത്‌. ഓരോ വിഭാഗത്തിലും മികച്ച ഫോട്ടോഗ്രാഫിക്ക്‌ 50,000/- രൂപ ക്യാഷ്‌ അവാര്‍ഡും സര്‍ട്ടിഫിക്കറ്റും ഫലകവും നല്‍കുന്നു. പത്രമാധ്യമങ്ങളിലൂടെ അപേക്ഷ നല്‍കി പ്രതേ്യകം രൂപകല്‌പന ചെയ്‌ത ഓണ്‍ലെന്‍ ആപ്ലിക്കേഷനിലൂടെ അപേക്ഷകള്‍ സ്വീകരിച്ച്‌ അവയില്‍ നിന്നും ജൂറി തെരഞ്ഞെടുക്കുന്ന മികച്ച ഫോട്ടോഗ്രാഫുകള്‍ക്ക്‌ അവാര്‍ഡുകള്‍ നല്‍കുന്നു.